Kết quả 1 đến 5 của 5
    Junior Member

Question Phân biệt khu phi thuế quan, khu chế xuất, khu công nghiệp, kho ngoại quan?

Em đọc mấy thông tư hướng dẫn về thuế thấy có đề cập đến khu phi thuế quan, khu chế xuất, khu CN mà không hiểu rõ. Em cũng đã nhờ anh Google mà cũng chưa ra. Mong các anh chị giúp em phân biệt mấy đồng chí này với ạ. Em cám ơn các anh chị nhiều!

Smile Re: Phân biệt khu phi thuế quan, khu chế xuất, khu công nghiệp, kho ngoại quan?

Trích dẫn Gửi bởi Marley Xem bài viết
    Em đọc mấy thông tư hướng dẫn về thuế thấy có đề cập đến khu phi thuế quan, khu chế xuất, khu CN mà không hiểu rõ. Em cũng đã nhờ anh Google mà cũng chưa ra. Mong các anh chị giúp em phân biệt mấy đồng chí này với ạ. Em cám ơn các anh chị nhiều!
    Điều 2. 100/2009/QĐ-TTg
    1. Khu phi thuế quan là khu vực địa lý có ranh giới xác định, được ngăn cách với lãnh thổ bên ngoài bằng hàng rào cứng, có cổng và cửa ra vào bảo đảm điều kiện cho sự kiểm soát của cơ quan Hải quan và các cơ quan chức năng có liên quan, có cơ quan Hải quan giám sát, kiểm tra hàng hóa và phương tiện ra vào khu.
    2. Khu phi thuế quan thuộc khu kinh tế, khu kinh tế cửa khẩu bao gồm: khu bảo thuế, khu kinh tế thương mại đặc biệt, khu thương mại công nghiệp, khu thương mại tự do và các khu có tên gọi khác được thành lập theo Quyết định của Thủ tướng Chính phủ, có quan hệ mua bán trao đổi hàng hóa giữa khu này với bên ngoài là quan hệ xuất khẩu, nhập khẩu.
    3. Nội địa là phần lãnh thổ Việt Nam bên ngoài khu phi thuế quan.
    Điều 3. 59/2005/QH11
    20. Khu công nghiệp là khu chuyên sản xuất hàng công nghiệp và thực hiện các dịch vụ cho sản xuất công nghiệp, có ranh giới địa lý xác định, được thành lập theo quy định của Chính phủ.
    21. Khu chế xuất là khu công nghiệp chuyên sản xuất hàng xuất khẩu, thực hiện dịch vụ cho sản xuất hàng xuất khẩu và hoạt động xuất khẩu, có ranh giới địa lý xác định, được thành lập theo quy định của Chính phủ.
    Ngoài ra bạn có thể down 2 file VPPL ở dưới để đọc tham khảo thêm
    http://www.mediafire.com/?njltigzndmm

Junior Member

Mặc định Re: Phân biệt khu phi thuế quan, khu chế xuất, khu công nghiệp, kho ngoại quan?

Cảm ơn anh Quyết! Em thấy anh là một admin rất nhiệt tình, tuổi trẻ tài cao, em rất ngưỡng mộ!

Tuy nhiên, em vẫn chưa rõ lắm sự khác biệt giữa khu chế xuất (KCX) và khu phi thuế quan (KPTQ). Em nghĩ thế này có đúng ko ạ, 2 cái này giống nhau là đều yêu cầu có ranh giới địa lý xác định, đều có hoạt động xuất khẩu. Riêng KPTQ đòi hỏi phải có hàng rào cứng và có cả nhập khẩu, KCX chỉ có hoạt động xuất khẩu. Nhưng em vẫn chưa hiểu sự khác nhau về bản chất dẫn đến phải qui định bằng 2 tên gọi khác nhau? Có phải KCX nằm trong KPTQ? Em có đọc đâu đó trên mạng có nói rằng, KCX phải có đk quy định phần lớn NVL đầu vào là nhập khẩu nhưng không biết điều đó quy định trong văn bản nào?

Senior Member

Mặc định Re: Phân biệt khu phi thuế quan, khu chế xuất, khu công nghiệp, kho ngoại quan?

Trích dẫn Gửi bởi Marley Xem bài viết
    Cảm ơn anh Quyết! Em thấy anh là một admin rất nhiệt tình, tuổi trẻ tài cao, em rất ngưỡng mộ!

Tuy nhiên, em vẫn chưa rõ lắm sự khác biệt giữa khu chế xuất (KCX) và khu phi thuế quan (KPTQ). Em nghĩ thế này có đúng ko ạ, 2 cái này giống nhau là đều yêu cầu có ranh giới địa lý xác định, đều có hoạt động xuất khẩu. Riêng KPTQ đòi hỏi phải có hàng rào cứng và có cả nhập khẩu, KCX chỉ có hoạt động xuất khẩu. Nhưng em vẫn chưa hiểu sự khác nhau về bản chất dẫn đến phải qui định bằng 2 tên gọi khác nhau? Có phải KCX nằm trong KPTQ? Em có đọc đâu đó trên mạng có nói rằng, KCX phải có đk quy định phần lớn NVL đầu vào là nhập khẩu nhưng không biết điều đó quy định trong văn bản nào?
    Tớ cũng có đọc qua vế khu chế xuất, khu phi thuế quan.
    Theo những gì tớ đọc được trên mạng thì khu chế xuất nằm trong khu thuế quan, Khu chế xuất, Dn chế xuất được áp dụng quy định đối với khu thuế quan.
    KCX là một khu vực pháp lý riêng, hàng hóa mua bán giữa khu chế xuất với bên ngoài phải làm thủ tục hải quan và đây cũng được coi là quan hệ xuất nhập khẩu, đối với cả hàng hóa trong nước đưa vào khu chế xuất.

http://www.customs.gov.vn/Lists/ThuT...iet.aspx?ID=30

( bạn vào đây xem chi tiết nhé )

Nói chung hàng hóa sản xuất trong khu chế xuất khó mà đáp ứng được hết như cầu yếu tố đầu vào cho các DN chế xuất khác, nên việc nhập khẩu NVL là không thể tránh khỏi và chiếm tỷ trọng lớn. Theo t, như vậy không phải do nhà nước quy định KCX phải có phần lớn NVL là nhập khẩu mà xuất phát từ thực tiễn, các quy định về thủ tục đối với hàng hóa ra vào KCX.

Tớ chưa học về thuế trên lớp, nếu có gì chưa chính xác thì bạn góp ý nhá

PS: tớ search trên google có file tập hợp các quy định vơi DN chế xuất phải làm thủ tục gì về hàng hóa xuất nhập khẩu bạn thử tìm xem ( tớ không attach được file này lên ) . Tớ thấy nó khá hữu ích ^^

Junior Member

Cool Re: Phân biệt khu phi thuế quan, khu chế xuất, khu công nghiệp, kho ngoại quan?

Trích dẫn Gửi bởi chuon_chuon_da Xem bài viết
    Tớ cũng có đọc qua vế khu chế xuất, khu phi thuế quan.
    Theo những gì tớ đọc được trên mạng thì khu chế xuất nằm trong khu thuế quan, Khu chế xuất, Dn chế xuất được áp dụng quy định đối với khu thuế quan.
    KCX là một khu vực pháp lý riêng, hàng hóa mua bán giữa khu chế xuất với bên ngoài phải làm thủ tục hải quan và đây cũng được coi là quan hệ xuất nhập khẩu, đối với cả hàng hóa trong nước đưa vào khu chế xuất.

http://www.customs.gov.vn/Lists/ThuT...iet.aspx?ID=30

( bạn vào đây xem chi tiết nhé )

Nói chung hàng hóa sản xuất trong khu chế xuất khó mà đáp ứng được hết như cầu yếu tố đầu vào cho các DN chế xuất khác, nên việc nhập khẩu NVL là không thể tránh khỏi và chiếm tỷ trọng lớn. Theo t, như vậy không phải do nhà nước quy định KCX phải có phần lớn NVL là nhập khẩu mà xuất phát từ thực tiễn, các quy định về thủ tục đối với hàng hóa ra vào KCX.

Tớ chưa học về thuế trên lớp, nếu có gì chưa chính xác thì bạn góp ý nhá

PS: tớ search trên google có file tập hợp các quy định vơi DN chế xuất phải làm thủ tục gì về hàng hóa xuất nhập khẩu bạn thử tìm xem ( tớ không attach được file này lên ) . Tớ thấy nó khá hữu ích ^^
    Khu chế xuất là khu công nghiệp chuyên sx hàng xuất khẩu, thực hiện dịch vụ cho sx hàng xuất khẩu và hoạt động xk, có ranh giới địa lý xác định, được thành lập theo quy định của Chính Phủ.

Các Chủ đề tương tự

1. Phân biệt phạm vi kiểm toán bị giới do khách hàng áp đặt vá do lý do khach quan?
    Bởi ngacute trong diễn đàn Kiến thức chung về Kế toán Tài chính
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 10-05-2013, 10:03 PM
  2. Định khoản nghiệp vụ liên quan TSCĐ, ai biết giúp mình nhé!!!
    Bởi mai_hubt trong diễn đàn Kiến thức chung về Kế toán Tài chính
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 25-11-2011, 06:35 AM
  3. Tổng quan về bộ phận kiểm toán (báo cáo thực tập tốt nghiệp)
    Bởi congchuaut trong diễn đàn Kiến thức chung về Kiểm toán Báo cáo tài chính
    Bài viết cuối: 27-03-2010, 10:18 PM
  4. chi phí thuế TNDN của công ty quản lý quỹ
    Bởi dinhtu trong diễn đàn Chi phí & Phải trả
    Bài viết cuối: 24-02-2009, 06:38 AM
  5. xuất hóa đơn cho công ty nước ngoài?
    Bởi hoangthunga78 trong diễn đàn Doanh thu & Phải thu
    Bài viết cuối: 28-07-2008, 05:27 PM