Kết quả 1 đến 6 của 6
    Junior Member

Mặc định Đơn giá trong phiếu xuất kho ghi theo giá nào ?

Xin cho hỏi đơn giá ghi trong phiếu xuất kho để bán thì mình ghi đơn giá vốn hay là đơn giá bán. Hay là cái nào cũng được, có quy tắc, tiêu chuẩn, văn bản nào quy định không ? Nếu xuất kho sản xuất thì không cần ghi đơn giá và thành tiền mà chỉ ghi số lượng thôi như vậy có đúng nguyên tắc không ?

Junior Member

Mặc định Re: Đơn giá trong phiếu xuất kho ghi theo giá nào ?

Trích dẫn Gửi bởi kthcmsg
    Xin cho hỏi đơn giá ghi trong phiếu xuất kho để bán thì mình ghi đơn giá vốn hay là đơn giá bán. Hay là cái nào cũng được, có quy tắc, tiêu chuẩn, văn bản nào quy định không ? Nếu xuất kho sản xuất thì không cần ghi đơn giá và thành tiền mà chỉ ghi số lượng thôi như vậy có đúng nguyên tắc không ?
    Phiếu xuất kho chỉ ghi số lượng xuất thôi (kể cả xuất kho cho sản xuất hay xuất để bán), không ghi đơn giá. Vì phiếu xuất kho là căn cứ để thủ kho xuất hàng theo đúng số lượng là được, thủ kho không thể biết được đơn giá ghi trên phiếu xuất có đúng hay ko mà ký vào. Đồng thời, việc tính giá xuất kho của kế toán không phải lúc nào cũng thực hiện được ngay tại thời điểm xuất hàng để mà lấy con số điền vào đơn giá xuất.

Junior Member

Cảm ơn bạn đã trả lời !

Nhưng ý mình muốn nhấn mạnh ở đây là những quy định, tiêu chuẩn, nguyên tắc nào liên quan đến vấn đề này ?

Nếu bạn chỉ rõ chi tiết thì thanks nhiều !

Administrator

Chỉ có một quy định, một tiêu chuẩn là Quản lý thế nào cho hiệu quả tránh mất mát. Không có quy định của nhà nước nào quy định các vấn đề quản lý tài sản nội bộ của doanh nghiệp cả.

Junior Member

Thanks !!!

Công việc kế toán của mình là cung cấp thông tin cho người khác mà nên "nói có sách mách có chứng", vì có nhiều lúc mình phải giải trình được căn cứ của việc mình làm.

Bạn nào có cao kiến hãy post lên để mọi người cùng tham khảo nhé.

Administrator

Trích dẫn Gửi bởi kthcmsg
    Thanks !!!

Công việc kế toán của mình là cung cấp thông tin cho người khác mà nên "nói có sách mách có chứng", vì có nhiều lúc mình phải giải trình được căn cứ của việc mình làm.

Bạn nào có cao kiến hãy post lên để mọi người cùng tham khảo nhé.
    Công việc của kế toán là tạo ra thông tin giá trị hay giá trị của thông tin chứ không đơn thuần là cung cấp thông tin.

Trường hợp của bạn, hãy là nhà tư vấn cung cấp các giải pháp, các thông tin giá trị cho công tác quản lý và hiệu quả trong việc tiết kiệm chi phí của thông tin.

Phiếu xuất kho đối với thủ kho phải đảm bảo thông tin về chủng loại hàng, số lượng xuất, thời gian xuất, người nhận,...

PXK về đến kế toán kho cần thông tin xác nhận hàng đã xuất (ngoài các thông tin trên) như ký nhận hàng, xác nhận của thủ kho,...

Căn cứ là Nhu cầu thông tin phục vụ cho mục đích quản lý.

Hay bạn muốn Bộ Tài chính quy định hộ bạn các thông tin này để bạn trình cho sếp cho dễ ???

Các Chủ đề tương tự

1. Những tuyệt chiêu trong excel - cập nhật theo bài nha
    Bởi thechung trong diễn đàn Trao đổi, chia sẻ Sách + khác
    Trả lời: 14
    Bài viết cuối: 20-03-2014, 11:11 AM
  2. Chi phí sản xuất kinh doanh theo yếu tố
    Bởi bienmenhmong trong diễn đàn Kiến thức chung về Kế toán Tài chính
    Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 05-03-2013, 01:33 PM
  3. Giúp với-Lập dự phòng Cố Phiếu Trái Phiếu giảm giá.
    Bởi quocchauz9z trong diễn đàn Kiến thức chung về Kế toán Tài chính
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 13-12-2012, 11:21 PM
  4. Tại sao trong thực tế các công ty ít phát hành trái phiếu?
    Bởi boy_quyet trong diễn đàn Kiến thức chung về Kế toán Tài chính
    Trả lời: 5
    Bài viết cuối: 27-06-2010, 10:45 AM
  5. Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 19-01-2010, 11:42 AM